Thứ Tư ngày 18 tháng 5 năm 2022

Tháng 2-2013 có ngày 30 ư?

Thoạt đầu, nghe bạn bè nói, tôi cứ tưởng chuyện đùa vui đầu năm. Tới chừng vào website của Bộ GDĐT, tôi không thể tin vào mắt mình nữa.

Lúc đó ngày 4g30 chiều 7-1-2013, rành rành cái Thông tư số 52/2012 ngày 19-12-2012 do một vị thứ trưởng ký ban hành Điều lệ hội thi giáo viên làm tổng phụ trách Đội thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh giỏi ghi rõ: “Điều 2. Thông tư này có hiệu lực thi hành từ ngày 30 tháng 2 năm 2013.” Thông tư này đã được gởi tới các cơ quan trung ương và các sở GDĐT trên toàn quốc. (http://www.moet.gov.vn/?page=6.10&type=documents&view=4656)

 Mãi tới ngày 28-12-2012, chính vị thứ trưởng này đã ký thông báo số 9013/BGDDT- NGCBQLGD với nội dung: “điều chỉnh lại thời điểm hiệu lực thi hành của Thông tư số 52/2012/TT-BGDĐT, ngày 19/12/2012 ban hành Điều lệ hội thi giáo viên làm tổng phụ trách Đội giỏi (quy định tại Điều 2) từ ngày 30 tháng 2 năm 2013 sang ngày 01 tháng 3 năm 2013.”

Thông tư là một văn bản pháp quy – nghĩa là luật định – chớ hỗng phải là một công văn bình thường. Việc soạn thảo nó phải qua nhiều khâu, nhiều cấp, nhiều người trước khi đặt lên bàn người ký. Vậy mà chẳng ai phát hiện ra cái lỗi đó. Ẩu quá Giàng ơi!

Hơn 1 tuần sau, kể cả văn bản được công khai trên website của bộ, cái trật cũng chớ hề được phát hiện. Lạ quá Giàng ơi!

Cái ẩu nối tiếp bằng cái sai. Lẽ ra khi phát hiện lỗi, cơ quan phải có văn bản thu hồi thông tư này để thay bằng thông tư mới. Đằng này cái thông báo đâu có giá trị thay thế thông tư và việc điều chỉnh bằng thông báo thì cái thông tư kia không bị hủy bỏ, vẫn mặc nhiên tồn tại và sẽ được lưu giữ trong văn khố cho muôn đời sau. Sai quá Giàng ơi!

Trong thông báo chớ hề giải thích và nhận lỗi, chỉ đề nghị “điều chỉnh ngày này qua ngày khác”, như vậy là mặc nhiên thừa nhận có cái ngày “30-2-2013”. Bó tay chấm com Giàng ơi!

Thông tư này không có sai gì khác về mặt nội dung, chỉ có cái sai về ngày tháng thi hành. Nhưng đây không đơn giản là lỗi chính tả hay ngữ pháp. Nó là một tri thức cơ bản của con người và ở đây là một bộ “khuôn vàng thước ngọc”. Nó có thể bị ai đó suy diễn để giải thích cho một trong các nguyên nhân khiến sách giáo khoa và chương trình giáo dục quốc gia cứ phải viết đi viết lại, thay đổi xoành xoạch mãi tới bây giờ vẫn còn u u mê mê.

Tôi đã đắn đo rất nhiều trước khi viết những dòng này. Sống trên đời này, từ cổ chí kim, từ đông qua tây, đâu có hiếm lãnh tụ, vua chúa phạm lỗi lầm, huống chi là cấp bộ, cấp hàm thượng thư. Nhưng hễ sai thì phải sửa ngay một cách triệt để và nhận lỗi.

Nhưng mục đích chính của tôi ở đây là chỉ muốn giúp Bộ GDĐT đính chính với các thầy cô, phụ huynh và học sinh cả nước là “tháng 2 dương lịch không có ngày 30 đâu nhé”. Ngày 29-2 thì mãi 4 năm mới có một năm nhuận.

Vậy nên xin các bạn đọc post này với tinh thần như vậy. Like xây dựng là đủ rồi. Chẳng cần phải comment chi cho cái trang FB “mua vui cũng được một vài trống canh” này thêm nặng trĩu những nỗi buồn mà “tôi buồn chẳng hiểu vì sao tôi buồn”.

PHẠM HỒNG PHƯỚC

(Saigon 7-1-2013)