Thứ Tư ngày 27 tháng 1 năm 2021

Thế giới dù muốn hay không vẫn phải vào “năm Cô Vi thứ 2”

Hồi quý 2-2020, khi A Phủ trong một thoáng lên đồng đã gọi 2020 là “năm Cô Vi thứ nhất”, có mấy anh bạn có số má trên mạng càm ràm rằng gọi vậy là tiêu cực, nghĩ là dịch bệnh sẽ kéo dài. Tội nghiệp thằng nhỏ hết biết luôn!

Và bây giờ, trưa 31-12-2020 tại Việt Nam, khi chỉ có ít giờ nữa là thế giới bước sang năm mới 2021, A Phủ xin chia sẻ một số biểu đồ, số liệu thống kê về đại dịch COVID-19 trên toàn cầu theo Worldometer tính tới sáng 31-12-2020 theo giờ GMT. Tình hình dịch bệnh vẫn đang cao trào. Tới lúc này đã có hơn 18 triệu người nhiễm bệnh tại 218 nước và vùng lãnh thổ, và trong đó có hơn 1,8 triệu người tử vong.

#Country,
Other
Total
Cases
New
Cases
Total
Deaths
New
Deaths
Total
Recovered
Active
Cases
Serious,
Critical
Tot Cases/
1M pop
Deaths/
1M pop
Total
Tests
Tests/
1M pop
Population
World83,164,154+118,3791,814,216+3,17458,953,85722,396,081106,68310,669232.7
1USA20,216,991350,77811,998,7947,867,41929,31260,9001,057251,765,894758,397331,970,957
2India10,267,283148,7749,860,280258,2298,9447,404107172,049,274124,0661,386,752,881
3Brazil7,619,970193,9406,707,781718,2498,31835,72290928,600,000134,076213,312,504
4Russia3,159,297+27,74757,019+5932,554,340547,9382,30021,64439190,648,889621,028145,965,801
5France2,600,49864,381193,0452,343,0722,66139,79698534,621,162529,81565,345,756
6UK2,432,88872,548N/AN/A1,84735,7441,06654,467,027800,23368,063,992
7Turkey2,194,27220,6422,078,62995,0014,09825,87924324,326,350286,90184,790,149
8Italy2,083,68973,6041,445,690564,3952,52834,4881,21826,412,603437,17060,417,242
9Spain1,921,11550,689N/AN/A2,03541,0811,08427,016,086577,71346,763,848
10Germany1,710,99233,1721,302,600375,2205,64920,38939534,801,593414,71083,917,849
11Colombia1,626,46142,9091,497,18086,3722,57831,7968398,050,857157,38951,152,480
12Argentina1,613,92843,1631,426,676144,0893,44035,5479514,811,498105,97545,402,160
13Mexico1,413,935+12,406124,897+1,0521,066,771222,2673,91310,9099643,596,93527,753129,606,190
14Poland1,294,878+13,39728,554+5321,036,138230,1861,60734,2337557,150,261189,03137,825,830
15Iran1,218,75355,095978,714184,9445,08714,4196527,566,94689,52284,526,463
16Ukraine1,055,047+9,69918,533+209709,993326,52117724,1974255,546,683127,21343,601,600
17South Africa1,039,16128,033867,597143,53154617,4124706,553,761109,81559,679,832
18Peru1,012,61437,621951,31823,6751,22230,5011,1335,502,884165,75233,199,585
19Netherlands787,30011,324N/AN/A71245,8966605,770,408336,39217,153,836
20Indonesia743,198+8,07422,138+194611,097109,9632,703817,355,17426,750274,961,437
21Czechia718,661+16,93911,580+75592,581114,50084567,0461,0803,782,408352,87210,718,921
22Belgium644,242+2,83119,441+8044,348580,45349655,4671,6746,900,875594,14411,614,813
23Romania627,94115,596554,05658,2891,14932,7518134,775,921249,09519,173,111
24Chile605,95016,499575,59513,85675231,5638596,408,858333,83119,197,897
25Iraq594,44212,808536,34845,28616014,6173154,511,833110,94640,666,947
26Canada572,98215,472484,58372,92771115,11640813,775,115363,39437,906,883
27Bangladesh512,4967,531456,07048,8953,097463,214,34419,421165,505,409
28Pakistan479,715+2,47510,105+58435,07334,5372,2062,151456,696,06830,026223,009,642
29Philippines474,064+1,5419,244+14439,79625,0247084,298846,730,27461,015110,304,583
30Switzerland447,9057,594317,600122,71141051,5658743,559,277409,7648,686,163
31Sweden437,3798,727N/AN/A33943,1748614,272,532421,74210,130,672
32Morocco437,3327,355405,25124,72678411,7791984,439,680119,57837,127,831
33Israel419,943+3,3593,318+11374,13842,48766145,6583617,997,114869,4799,197,590
34Portugal406,0516,830331,01668,20548739,8806715,589,463548,96710,181,785
35Saudi Arabia362,6016,214353,6822,70538710,33617710,973,855312,80335,082,343
36Austria357,9026,149330,99020,76339539,6266813,812,271422,0839,032,037
37Serbia334,9913,16331,536300,29226938,4183632,283,406261,8688,719,692
38Hungary322,514+2,9719,537+108150,102162,87540233,4289882,657,119275,4059,648,041
39Jordan293,0673,815268,84320,40925228,5823723,152,125307,41910,253,512
40Nepal260,0591,847251,9126,3008,847631,926,47765,53629,395,805
41Panama242,7443,975192,60146,16819355,8249141,291,610297,0314,348,396
42Georgia227,420+1,5272,505+24211,72713,18857,0646291,876,048470,7393,985,326
43Japan226,5963,349189,46633,7816681,794274,829,06938,240126,282,091
44Azerbaijan217,6362,609180,29534,73221,3692562,185,247214,56310,184,662
45Ecuador211,51214,023184,50712,98236111,899789744,98441,91017,775,756
46Croatia208,4463,860196,2858,30125450,9339431,010,668246,9544,092,531
47UAE206,092665183,00722,42020,7136720,743,6202,084,8419,949,737
48Bulgaria201,2207,515118,33575,37046729,0691,0861,149,545166,0696,922,108
49Belarus192,3611,414171,90119,04620,3601503,962,318419,3929,447,766
50Slovakia179,543+6,3152,138+73125,97151,43441632,8783921,429,007261,6775,460,966
51Lebanon177,9961,456126,46050,08043826,1372141,964,920288,5316,810,086
52Dominican Republic169,5792,409130,26436,90625615,555221865,59479,39810,902,010
53Costa Rica168,1142,171131,50734,43623832,852424483,61294,5065,117,268
54Denmark161,2301,256122,95437,02013627,78721610,451,8691,801,3035,802,395
55Armenia159,409+5312,823+16142,80113,78553,745952593,903200,2362,966,014
56Bolivia158,372+1,4859,149+14131,57917,6447113,476779411,68535,03111,751,988
57Kazakhstan154,720+7952,262142,4759,9832218,1911205,250,104277,95618,888,237
58Kuwait150,298933146,2843,0814634,9382171,251,543290,9304,301,864
59Moldova143,8412,960129,53911,34224535,699735554,578137,6384,029,259
60Qatar143,621245141,3002,0763051,151871,236,193440,2702,807,805
61Lithuania140,579+2,3601,458+3671,02868,09321652,0075391,626,256601,6302,703,084
62Greece137,9184,7889,989123,14144313,2654603,350,565322,24810,397,464
63Tunisia137,2164,620104,98027,61633011,550389608,80551,24611,880,101
64Guatemala137,1664,803125,6306,73357,587266635,58535,15518,079,287
65Palestine136,7361,371115,12720,23812726,500266878,495170,2595,159,770
66Egypt136,6447,576111,45117,617901,323731,000,0009,682103,287,627
67Oman128,867+1481,499+2121,8905,4783424,924290571,472110,5275,170,420
68Ethiopia123,8561,918111,87010,0682331,064161,794,68915,423116,363,118
69Myanmar123,7402,664106,12114,9552,267491,794,25332,86754,591,653
70Honduras121,827+9153,130+1956,69462,00313112,204314306,45030,6989,982,591
71Slovenia119,7402,66597,76619,30920957,5931,282668,412321,4942,079,081
72Venezuela113,1211,025107,2034,893623,984362,406,60784,75328,395,499
73Bosnia and Herzegovina110,9854,05077,22529,71033,9351,238511,940156,5303,270,553
74Malaysia110,48546387,46022,5621313,392143,317,646101,85632,571,789
75Paraguay106,9582,24281,03423,68215714,905312557,11577,6367,176,034
76Libya100,277+3421,478+1972,10726,69214,496214546,51479,0036,917,632
77Algeria99,3112,75166,85529,705432,2456244,242,360
78Kenya96,2511,66778,47516,109301,771311,041,67919,16454,354,732
79Bahrain92,42535290,0262,0471053,4132032,355,3131,361,1401,730,397
80Ireland90,1572,22623,36464,5673918,1584482,330,969469,4624,965,193
81China87,052+254,63482,0503686603160,000,000111,1631,439,323,776
82Nigeria86,5761,27873,32211,976104156938,6024,498208,650,554
83North Macedonia82,7942,48860,70619,60013839,7411,194399,163191,5982,083,331
84Kyrgyzstan81,034+1911,355+175,9183,7615312,320206593,37490,2136,577,456
85Uzbekistan77,060+7561474,9431,5031612,286181,377,91540,87633,709,599
86S. Korea60,740+967900+2142,27117,5693441,184184,213,88082,15651,291,276
87Singapore58,599+302958,4111599,97755,426,351923,9085,873,262
88Albania57,7271,17433,18523,3683920,070408256,16189,0622,876,222
89Ghana54,77133553,594842121,74511665,66121,20431,392,743
90Afghanistan52,513+1832,198+942,0068,309931,33456200,3855,09139,360,025
91Norway49,01043637,65810,916299,005802,788,520512,3735,442,358
92Montenegro47,78268138,3678,7346876,0731,084179,267285,409628,106
93Luxembourg46,41549540,9784,9423173,5567841,666,2242,640,533631,018
94El Salvador45,9601,336+941,1123,512667,068205621,62495,5976,502,542
95Sri Lanka42,70219934,6237,8801,99091,223,58257,02221,458,094
96Latvia39,04362627,11311,3046020,815334864,620460,9651,875,674
97Finland35,85855629,0006,302306,4671002,459,793443,6035,545,027
98Uganda34,67725111,57922,8477475743,09815,99946,446,873
99Australia28,405+2490925,7611,7351,1083511,256,947438,92125,646,847
100Estonia27,990+738229+318,3269,4353321,093173633,359477,2931,326,982
101Cameroon26,27744824,8929374697817149,0005,54526,870,585
102Namibia23,33319619,6553,482369,10176206,93480,7192,563,644
103Sudan23,3161,46813,5248,3245263344,353,024
104Ivory Coast22,36613721,9093208385256,6499,61326,699,303
105Cyprus22,0191192,05719,8434118,17198735,040606,5991,211,739
106Zambia20,46238618,5301,5461,09821591,15031,72018,636,303
107Senegal18,94540217,2011,342411,11724268,20315,81316,960,494
108Mozambique18,48516516,5891,7315835270,2508,52931,684,625
109Uruguay18,48017412,9965,310745,31150633,349182,0103,479,746
110Madagascar17,71426117,228225166329100,3053,57728,040,608
111Angola17,43340510,8596,169852212174,1115,21833,366,044
112DRC17,37658414,6582,134191690,893,240
113French Polynesia16,8511144,84211,8952459,81540526,35593,551281,718
114Botswana14,7004012,0062,65416,18917541,468227,9822,375,051
115Mauritania14,19133911,0952,757593,01372123,13326,1454,709,647
116Maldives13,7384813,1255652925,19688314,249576,338545,251
117Guinea13,7078013,117510241,0306105,5827,93413,307,521
118Zimbabwe13,62536011,1542,11191024202,72213,54214,970,148
119Tajikistan13,2969012,7994071,37999,643,130
120French Guiana13,045719,9952,979543,126235103,185341,127302,483
121Jamaica12,79330210,3192,17284,311102137,81046,4382,967,622
122Malta12,66521611,0571,3921828,645489511,8991,157,799442,131
123Cabo Verde11,79311211,5301512321,097200107,817192,879558,988
124Cuba11,68714510,0031,539201,032131,448,906127,96011,323,151
125Syria11,3447045,2965,3446414017,709,679
126Belize10,7242429,689793626,73060358,936146,901401,195
127Haiti9,9992368,5981,1658722142,0803,66811,471,542
128Gabon9,571649,38811964,25128371,281164,8992,251,570
129Eswatini9,1461847,0621,900677,84315876,70365,7751,166,137
130Réunion8,972428,49643469,9864748,85954,379898,497
131Hong Kong8,7791477,722910501,166204,943,667656,7677,527,273
132Guadeloupe8,6601542,2426,264321,641385100,771251,828400,158
133Rwanda8,250866,3691,7956297725,80455,36313,110,010
134Andorra7,983847,38451515103,2371,086180,0882,328,91577,327
135Bahamas7,8571706,2211,4661619,88543051,494130,327395,113
136Trinidad and Tobago7,1321266,62837835,0889072,24751,5401,401,753
137Mali7,0292694,5482,21234213135,0986,57820,536,526
138Congo6,9081075,8319701,2371970,25212,5795,584,848
139Thailand6,884+194614,2402,5831990.91,217,87317,42669,887,566
140Burkina Faso6,631844,9781,569313421,184,348
141Malawi6,4711895,70058243341084,9864,38719,372,678
142Guyana6,3191645,80934658,01420838,01848,219788,447
143Suriname6,1811215,694366610,49020526,49844,969589,248
144Martinique6,09143985,950416,23811575,034200,027375,119
145Nicaragua6,0461654,2251,656907256,663,695
146Mayotte5,890552,9642,871421,33719936,103130,783276,052
147Djibouti5,824615,723405,85361100,017100,507995,120
148Iceland5,754295,57814716,80885435,3671,271,713342,347
149Aruba5,442495,132261450,86445865,457611,793106,992
150Equatorial Guinea5,264865,123553,6936076,53753,6921,425,483
151CAR4,963631,9242,97621,0191332,7116,7154,871,288
152Somalia4,7141303,612972293816,110,570
153Curaçao4,230142,7591,457525,7268534,400209,210164,428
154Gambia3,7971243,664911,5505130,01212,2502,449,942
155Togo3,611683,3841594318177,05521,1438,374,189
156South Sudan3,540633,1313462314675,9726,74811,258,907
157Niger3,268+60104+21,8021,3623133461,9502,51524,633,107
158Benin3,251443,0611462654379,76030,92712,279,074
159Lesotho3,094511,4801,5631,4392433,10915,3942,150,708
160Channel Islands3,024582,2567101017,314332264,1391,512,304174,660
161Sierra Leone2,583761,89161632198,057,001
162Guinea-Bissau2,452452,3971051,2322336,58818,3781,990,882
163San Marino2,384592,0352901170,1861,73726,347775,66533,967
164New Zealand2,162+11252,0825543251,405,854281,0535,002,100
165Liechtenstein2,104391,8102551655,1031,02117,794466,01938,183
166Yemen2,0976101,3929523702017,40457730,149,542
167Chad2,0771041,703270125616,656,747
168Gibraltar1,97361,216751858,570178120,5723,579,29133,686
169Liberia1,779831,40629023481639,8707,7935,116,165
170Vietnam1,456351,32398150.41,431,63114,64297,774,481
171Sint Maarten1,434271,32087433,2586269,775226,70343,118
172Eritrea1,25216436083510.323,6936,6353,570,759
173Mongolia1,215+20183038433680.3600,984181,8733,304,421
174Sao Tome and Principe1,01417966314,585777,49833,902221,169
175Saint Martin9611285594724,64630811,186286,87938,992
176Turks and Caicos8746764104222,42315411,612297,91938,977
177Monaco8533704146121,6607651,9531,319,24039,381
178Burundi8092687120670.276,9626,37912,064,099
179Taiwan799+27671121340.3126,5065,30723,838,343
180Papua New Guinea7809661110861.036,6744,0619,030,719
181Comoros76597005687110878,731
182Diamond Princess712136990
183Bhutan655447208844274,360353,634775,830
184Faeroe Islands60554164112,358197,4874,033,96948,956
185Bermuda5951042116449,572161140,3532,257,85862,162
186Mauritius52710496214148289,552227,4881,272,824
187Tanzania50921183305780.360,567,808
188Isle of Man3772534844,42229320,823244,23585,258
189Barbados37273125311,2942469,252240,834287,551
190Cambodia366+2361522332,21119,73516,833,697
191Saint Lucia3405278571,8472719,562106,289184,046
192Cayman Islands33022943414,9923059,990907,49666,105
193Seychelles256212442,5955,20052,71198,651
194Caribbean Netherlands186317857,0601144,335164,55426,344
195St. Barth18411721118,6011018,518861,1009,892
196Antigua and Barbuda1585148511,607516,35864,65898,333
197Brunei15731495357783,108189,070439,563
198Grenada127107201,1266,78160,124112,783
199St. Vincent Grenadines11589261,03515,551139,953111,116
200Dominica888351,2216,61891,82172,075
201British Virgin Islands86174112,8353310,483345,62030,331
202Fiji49244354219,88322,100899,682
203Macao46460704,2386,483653,725
204Timor-Leste4432123316,76212,5951,330,845
205Laos41401691,44912,4807,327,882
206New Caledonia3838013218,93766,014286,863
207Saint Kitts and Nevis322935995,339100,00653,387
208Falkland Islands2917128,2155,4671,548,7253,530
209Greenland2720747515,666275,71856,819
210Vatican City27151233,666802
211Solomon Islands17107244,5006,473695,164
212Saint Pierre Miquelon161422,7683,196552,9415,780
213Montserrat1311202,603200626125,3504,994
214Anguilla131218634,714312,80715,070
215Western Sahara10181172604,558
216MS Zaandam9270
217Marshall Islands4406759,389
218Wallis and Futuna4133591,149103,15111,139
219Samoa22010199,071
220Vanuatu1103310,677
Total:83,164,154+118,3791,814,216+3,17458,953,85722,396,081106,68310,669.2232.7

P.H.P.