Thứ Ba ngày 27 tháng 7 năm 2021

Hơn 100 triệu người trên thế giới đã nhiễm virus gây dịch COVID-19

Lâu rồi, A Phủ không dám cập nhật tình hình đại dịch COVID-19 sau gần cả năm kiên trì cập nhật hàng ngày. A Phủ đuối có, nản có, bị ám ảnh có.

Bữa nay Rằm tháng Chạp Canh Tý (thứ Tư 27-1-2021), A Phủ kiểm tra số liệu và thấy Worldometer thông báo tới lúc 10:23 GMT (tức hơn 5g chiều VNT) ngày 27-1-2021, thế giới đã có 100.912.793 bệnh nhân COVID-19 tại 219 nước và vùng lãnh thổ. Số bệnh nhân qua đời đã lên tới hơn 2,1 triệu người.

Thế giới đã vượt mốc 100 triệu bệnh nhân COVID-19 vào ngày 25-1-2021. Vào ngày 1-1-2021, thế giới có 84,5 triệu bệnh nhân. Chỉ trong 26 ngày, thế giới có thêm 16,4 triệu bệnh nhân mới. Vào ngày 1-1-2021, thế giới có 1,8 triệu bệnh nhân COVID-19 tử vong. Chỉ trong 26 ngày có thêm hơn 300.000 ca tử vong mới.

Liệu trong năm 2021, khi thế giới bắt đầu cho chích vaccine COVID-19, tình hình dịch bệnh này có thuyên giảm? Chắc chắn sẽ có những chuyển biến. Nhưng có lẽ đại dịch vẫn còn dây dưa qua năm 2022, thậm chí…

#Country,
Other
Total
Cases
New
Cases
Total
Deaths
New
Deaths
Total
Recovered
Active
Cases
Serious,
Critical
Tot Cases/
1M pop
Deaths/
1M pop
Total
Tests
Tests/
1M pop
Population
World100,912,793+100,0942,169,335+4,05172,954,02525,789,433110,22312,946278.3
1USA26,011,222435,45215,767,4139,808,35726,00178,3201,311302,859,700911,915332,113,877
2India10,690,279153,75110,359,305177,2238,9447,703111193,613,120139,5161,387,752,969
3Brazil8,936,590218,9187,798,655919,0178,31841,8731,02628,600,000134,006213,423,798
4Russia3,774,672+17,74171,076+5943,202,483501,1132,30025,859487100,356,399687,512145,970,401
5UK3,689,746100,1621,662,4841,927,1004,03254,1891,47169,359,8221,018,64668,090,245
6France3,079,94374,106219,1522,786,6853,08147,1251,13442,478,948649,95965,356,380
7Spain2,733,72956,799N/AN/A4,43358,4571,21532,027,728684,86346,765,179
8Italy2,485,95686,4221,917,117482,4172,37241,1511,43131,317,253518,40660,410,710
9Turkey2,442,35025,3442,322,51194,4951,79128,78229928,828,496339,73084,857,060
10Germany2,163,11354,3901,866,000242,7234,78725,77164837,449,922446,16483,937,561
11Colombia2,041,35252,1281,864,904124,3203,48239,8761,0189,757,008190,59551,192,465
12Argentina1,885,21047,2531,674,555163,4023,61441,4951,0405,974,943131,51245,432,725
13Mexico1,788,905+17,165152,016+1,7431,348,660288,2295,50413,7921,1724,492,27034,634129,706,058
14Poland1,489,512+6,78936,054+3891,246,267207,1911,41439,3819538,422,165222,67437,822,784
15South Africa1,423,57841,7971,254,674127,10754623,8327008,058,768134,90959,734,991
16Iran1,385,70657,5601,177,367150,7794,03816,3786809,015,376106,55784,605,769
17Ukraine1,200,883+3,77622,202+145980,085198,59617727,5545096,125,257140,54543,582,320
18Peru1,107,23940,1071,022,73644,3961,81433,3171,2076,142,221184,82033,233,477
19Indonesia1,024,298+11,94828,855+387831,330164,1133,7221058,959,39532,559275,174,677
20Netherlands956,86713,665N/AN/A67455,7727966,970,400406,28017,156,625
21Czechia956,155+9,14415,791+80841,51898,84699589,1901,4735,939,870554,07310,720,382
22Canada757,02219,403678,06859,55187219,95851217,120,912451,36737,931,269
23Romania715,43817,938658,59538,9051,00237,3339365,328,908278,07319,163,695
24Chile706,50018,023662,46026,0171,28736,7789387,750,080403,44019,209,988
25Belgium696,642+1,78420,879+6548,224627,53932559,9601,7977,973,521686,27611,618,526
26Portugal653,87811,012475,485167,38176564,2341,0826,956,899683,41610,179,601
27Israel617,168+3,5904,513+1535,94776,7081,14167,10149110,240,0191,113,3379,197,590
28Iraq615,38013,010584,75217,61815515,1073195,447,013133,72340,733,692
29Sweden556,28911,247N/AN/A27754,8861,1104,916,367485,07310,135,310
30Pakistan537,477+1,56311,450+74492,20733,8202,1652,407517,764,11434,766223,326,576
31Bangladesh532,9168,055477,42647,4353,218493,584,78821,644165,626,356
32Philippines518,407+2,24510,481+95475,54232,3847274,695957,624,44469,054110,412,188
33Switzerland515,4839,204317,600188,67927159,3131,0594,212,403484,6958,690,825
34Morocco467,4938,187444,82314,48347612,5812205,307,954142,84037,160,096
35Austria408,781+1,6417,564+49386,35114,86631145,2408374,233,116468,4829,035,821
36Serbia387,2063,92431,536351,74616844,4194502,566,764294,4518,717,107
37Japan368,1435,158301,54061,4459962,916416,481,51951,337126,253,654
38Saudi Arabia366,8076,359358,3402,10833810,44418112,082,062343,99935,122,367
39Hungary361,881+1,00412,198+85246,596103,08725537,5151,2653,084,716319,7849,646,239
40Jordan322,2414,248310,0057,98813931,4054143,759,470366,38510,260,978
41Panama313,8345,137263,49545,20224672,0891,1801,629,815374,3774,353,410
42Lebanon285,7542,477168,749114,52893741,9743642,526,177371,0696,807,842
43UAE285,147805259,19425,14828,6338124,872,7812,497,6319,958,551
44Nepal270,0922,017264,8233,2529,176692,052,68769,73729,434,514
45Georgia255,564+7423,108+12245,5276,92964,1357802,140,287537,1183,984,763
46Ecuador242,14614,668204,07123,40749813,607824849,76747,75217,795,531
47Slovakia241,392+2,7754,361+101202,14834,88356644,2027991,723,941315,6735,461,161
48Belarus239,4821,668224,92512,88925,3491774,383,701464,0059,447,537
49Croatia230,359+8574,913+31222,3963,05013556,3131,2011,169,837285,9774,090,674
50Azerbaijan229,3583,100221,1165,14222,5053042,372,616232,80610,191,397
51Bulgaria216,4168,916180,99526,50528131,2821,2891,345,912194,5456,918,272
52Dominican Republic206,3052,564149,81253,92930718,9102351,012,64492,81810,910,029
53Bolivia205,208+2,39010,105+54152,55542,5487117,444859529,25444,99011,763,737
54Tunisia200,6626,370148,99545,29742016,878536829,09369,73511,889,218
55Denmark195,9482,030182,42011,49811933,76135012,902,3402,223,0485,803,896
56Malaysia194,114+3,680707+7151,01842,3893145,954224,480,665137,43432,602,379
57Costa Rica191,3452,567149,80838,97019437,367501571,988111,7015,120,696
58Ireland189,8513,06623,364163,42121538,2056172,973,658598,4114,969,260
59Kazakhstan181,117+1,3972,476163,15615,4852219,5801315,942,556314,34118,904,802
60Lithuania179,212+1,2782,716+28123,56252,93417666,3671,0061,879,898696,1802,700,303
61Armenia166,427+1953,056+4156,0537,31856,1041,030641,626216,2962,966,421
62Egypt163,1299,067127,43326,629901,577881,000,0009,668103,430,228
63Kuwait162,282957155,3036,0224937,6832221,479,530343,5554,306,526
64Slovenia161,662+1,8503,425+19140,35317,88417277,7561,647787,329378,6872,079,102
65Moldova156,9723,381147,3806,21122638,965839615,284152,7304,028,570
66Palestine156,3931,803146,2798,3116130,259349994,884192,4885,168,542
67Guatemala155,4595,486140,3089,66558,587303745,96141,20518,103,770
68Greece153,2265,692141,5915,94328314,7425484,019,134386,68810,393,727
69Qatar149,595248145,1244,2234053,278881,362,781485,3552,807,805
70Honduras142,880+8963,486+2460,59778,79740414,296349359,99736,0219,994,221
71Myanmar138,3683,082122,78112,5052,533562,306,53842,23054,618,517
72Ethiopia134,5692,075120,74811,7462191,154181,930,47816,560116,573,826
73Oman133,574+1671,525+1126,4865,5632625,786294883,340170,5285,180,031
74Paraguay129,3942,651104,57022,17324218,015369636,30988,5927,182,497
75Venezuela124,5251,159116,7856,5811084,386412,586,34791,10228,389,581
76Nigeria124,2991,52299,27623,5011059571,270,5236,078209,028,601
77Bosnia and Herzegovina120,5324,62193,33222,57936,8711,414584,293178,7353,269,055
78Libya116,064+7651,802+1395,40618,85616,761260634,40191,6176,924,526
79Algeria106,0972,87172,33630,890422,3956544,300,851
80Bahrain100,68937097,0063,3132158,0412132,647,9341,526,3761,734,785
81Kenya100,1931,75083,62514,818171,840321,162,49121,35354,442,310
82North Macedonia91,1612,81279,6218,72813843,7571,350445,795213,9822,083,325
83China89,272+754,63682,7741,862111623160,000,000111,1631,439,323,776
84Kyrgyzstan84,175+1071,405+380,3302,4405012,782213649,97998,7006,585,404
85Uzbekistan78,510+3962176,9978921582,327181,377,91540,83333,745,396
86S. Korea76,429+5541,378+765,4789,5732701,490275,469,247106,62451,294,520
87Albania73,6911,33244,88027,4792125,623463335,922116,8022,875,991
88Latvia63,027+1,1031,138+1249,89511,9949533,6306071,136,011606,1491,874,146
89Ghana62,751+616377+558,5613,813231,99612749,48623,83831,440,688
90Norway61,59455053,2997,7453211,3111013,309,126607,6835,445,481
91Sri Lanka59,92228851,0468,5882,792131,625,04675,70821,464,702
92Singapore59,391+252959,08627610,10656,315,3571,074,6525,876,651
93Montenegro59,26277750,7547,7316894,3491,237221,650352,883628,112
94Afghanistan54,891+372,397+847,5494,9458991,39261244,4266,20039,424,858
95El Salvador53,4791,589+647,0734,8171048,221244682,382104,9026,504,951
96Luxembourg49,85257047,1472,1351478,9089021,853,8812,934,424631,770
97Zambia47,62267240,3626,5884952,55036855,70945,82218,674,431
98Finland43,616+49665531,00011,961217,8651182,774,828500,3605,545,660
99Estonia41,966+636398+631,6959,8734531,624300754,948568,8931,327,047
100Uganda39,26131814,05124,8928437820,15417,61746,553,952
101Uruguay38,68040130,8617,4189211,113115813,261233,6533,480,632
102Mozambique34,05532921,34312,3831,07310328,89010,35931,749,474
103Namibia32,95732830,4322,1972712,839128258,139100,5592,567,043
104Zimbabwe32,0041,10323,4137,488742,13674277,24818,50014,986,116
105Cyprus30,2521902,05728,0055324,952157985,504812,8631,212,386
106Cameroon29,61746228,0451,110461,10017149,0005,53526,919,480
107Australia28,785+590926,0191,8571,1213512,806,387498,91125,668,666
108Ivory Coast27,23714725,1961,8941,0185323,32212,08826,747,635
109Sudan26,5961,75020,6804,1665993944,428,751
110Senegal25,12759220,8703,665481,47935317,03318,65716,993,156
111Cuba22,61420017,7034,711471,997181,808,927159,76211,322,643
112DRC22,04866114,9686,419242791,095,011
113Malawi20,8305407,00513,28541,07328132,9156,84819,409,265
114Botswana20,65812416,7943,74018,68552632,628265,9712,378,560
115Angola19,55346217,3881,7032158514174,1115,20633,441,819
116Madagascar18,74327917,9305341666710108,3103,85528,093,294
117French Polynesia17,9611314,84212,988963,72846526,35593,511281,838
118Malta16,99925514,1042,6401838,440577596,1381,348,067442,217
119Mauritania16,46041815,391651293,48889142,22830,1414,718,694
120French Guiana15,779769,9955,7081452,066251129,673427,885303,056
121Thailand15,465+81976+111,0544,335122111,217,87317,42369,900,450
122Maldives15,2475113,9161,2805427,92793394,278722,182545,954
123Jamaica15,15333911,9112,903115,104114160,63954,1132,968,573
124Eswatini14,8305179,5424,7716712,708443125,614107,6361,167,022
125Guinea14,417+388213,869466241,0816121,9579,14613,333,895
126Rwanda13,8851818,8614,8431,05714849,08264,64913,133,767
127Syria13,7628957,1855,6827765017,741,132
128Cabo Verde13,61912912,8416492324,344231111,390199,112559,434
129Tajikistan13,3089013,21801,37899,658,972
130Belize11,78829311,187308329,34372968,195169,754401,728
131Haiti11,3312439,0102,0789872148,0284,18311,481,795
132Gabon10,4116710,01333184,61630426,508189,1012,255,455
133Hong Kong10,283+60175+29,162946321,365236,442,498855,3787,531,755
134Burkina Faso10,1571188,4721,567478621,226,790
135Réunion9,843459,261537610,9495098,785109,887898,967
136Andorra9,638978,77476715124,6251,254180,0882,328,64477,336
137Guadeloupe9,0971542,2426,701322,733385116,095290,119400,163
138Suriname8,1741507,3776471113,86325435,16159,632589,635
139Bahamas8,1401756,7461,2191220,58744358,730148,537395,390
140Lesotho8,0471462,3985,5033,7396846,95821,8212,151,959
141Mali8,0063275,7311,94838916138,5366,73220,579,731
142Congo7,8871175,8461,9241,4102173,12013,0695,594,897
143Mayotte7,590592,9644,567527,44621355,899202,138276,539
144Trinidad and Tobago7,4961347,05830425,3469682,18058,6131,402,087
145Guyana7,3461726,45571959,31421846,89559,457788,726
146Aruba6,768576,3493621163,23753381,348760,077107,026
147Martinique6,40245986,259217,06812085,972229,199375,098
148Nicaragua6,2531694,2251,859938256,669,507
149Iceland5,992295,9045917,49485471,1991,375,723342,510
150Djibouti5,923625,841205,94662106,483106,891996,181
151Equatorial Guinea5,454865,2191493,8176084,95459,4541,428,901
152CAR4,980634,8853221,0211335,5237,2834,877,490
153Somalia4,7541303,666958294816,143,406
154Togo4,682764,0056015589200,77823,9358,388,541
155Curaçao4,558204,44296327,71212242,946261,105164,478
156Niger4,4071533,5447103178672,2622,92624,698,143
157Gibraltar4,024693,40155467119,4602,048152,6824,532,64133,685
158Gambia4,0121283,75313111,6345234,41614,0192,454,970
159South Sudan3,788643,5421822336683,5347,41311,268,585
160Benin3,643483,3172782964408,08133,17012,302,578
161Channel Islands3,499793,2271931020,020452308,9551,767,689174,779
162Chad3,2251162,316793193716,691,659
163Sierra Leone3,194772,232885396108,068,990
164San Marino2,915652,6601901085,8061,91332,860967,26733,972
165Guinea-Bissau2,532452,4216651,2702343,15221,6371,994,323
166Liechtenstein2,455522,32281664,2821,36223,431613,52238,191
167Comoros2,425771,4419072,75587880,101
168New Zealand2,295+5252,2016945951,504,309300,7355,002,100
169Yemen2,1196151,4248023702017,40457630,198,114
170Eritrea1,97071,530433551223,6936,6293,574,381
171Liberia1,932841,73311523771663,32912,3575,124,958
172Sint Maarten1,767271,611129140,94662613,533313,59843,154
173Mongolia1,667+1121,23642945040.6982,390296,9453,308,318
174Vietnam1,551351,43086160.41,436,83614,68697,839,024
175Burundi1,48127737061220.290,0197,44612,090,337
176Barbados1,427101,05736014,96235100,129348,182287,577
177Monaco1,39991,160230935,50722851,9531,318,57139,401
178Turks and Caicos1,31281,020284833,62820513,397343,38139,015
179Sao Tome and Principe1,210171,0051885,4637711,24350,765221,470
180Saint Martin1,146121,006128729,35430712,433318,46039,041
181Seychelles1,116375435911,307305,20052,68798,696
182Saint Lucia969+481349346315,2637123,541127,865184,108
183Taiwan893+3780383370.3148,6066,23323,841,513
184Bhutan85617551001,1021435,073560,331776,457
185Papua New Guinea850981229941.041,2894,5669,043,241
186St. Vincent Grenadines798+35216563127,1801828,138253,172111,142
187Diamond Princess712136990
188Bermuda6881264630511,071193161,4582,598,04362,146
189Faeroe Islands65416458113,35520219,3354,479,05848,969
190Mauritius56810525334468289,552227,4601,272,979
191Tanzania50921183305780.360,693,825
192Cambodia4604124827389,79923,13216,850,770
193Isle of Man432253644315,06529326,837314,65285,291
194Cayman Islands38323463515,7893065,821994,84666,162
195Caribbean Netherlands360324411313,6561145,145195,16726,362
196St. Barth30012049530,3211018,518860,9269,894
197Antigua and Barbuda20161702512,043618,58887,28398,393
198Brunei17631694400790,111204,857439,872
199Grenada1481135121,312919,171169,923112,822
200British Virgin Islands114195183,7573313,223435,74130,346
201Dominica11310581,5688,640119,85272,089
202Timor-Leste6750175018,64413,9901,332,700
203Fiji55253061224,54527,267900,161
204Macao47461724,3486,644654,378
205Laos444136101,97313,9017,335,674
206New Caledonia4443115319,87969,249287,066
207Falkland Islands4134711,5926,6851,890,0203,537
208Saint Kitts and Nevis373526937,203134,85253,414
209Greenland3030052817,382305,87656,827
210Vatican City27151233,666802
211Saint Pierre Miquelon231673,9813,729645,3795,778
212Solomon Islands17107244,5006,462696,410
213Anguilla161511,0617,326485,80915,080
214Montserrat1311202,603200626125,3504,994
215Western Sahara10181172605,645
216MS Zaandam9270
217Wallis and Futuna5414491,149103,28111,125
218Marshall Islands4406759,419
219Samoa22010199,168
220Micronesia119115,711
221Vanuatu11034701,510311,207
Total:100,912,793+100,0942,169,335+4,05172,954,02525,789,433110,22312,946.2278.3

P.H.P.